Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: kỳ ngộ Tô Châu

Bất Kham Nhất Kích
    Cảm ơn
    0

Mặc định kỳ ngộ Tô Châu

Mình vừa được 1 kỳ ngộ mà thằng NPC muốn mình tìm "đặc sản Tô Châu", ko biết là cái gì ai biết chì giúp mình, thanks.

Lô Hỏa Thuần Thanh
    Cảm ơn
    72

Mặc định Re: kỳ ngộ Tô Châu

Trà Bích Loa Xuân

Bích Loa Xuân là một trong mười loại trà nổi tiếng Trung Quốc, cổ có tên gọi là "Hách Sát Hương Nhân". Vua Khang Hy tuần lộ phia nam đi qua Tô Châu, khi được thưởng thức loại trà này đã tán thưởng hết lời. Vì trà được hái vào dịp tiết Thanh Minh, tiết Cốc Vũ nên có tên gọi là "Bích La Xuân" và được liệt vào là một trong những vật cống phẩm.

Gấm thời Tống

Gấm là một loại sản phẩm lụa cao cấp, gấm Tống Tô Châu và gấm Vân Nam Kinh, gấm Thục Tứ Xuyên là ba loại gấm đẹp và tốt nhất Trung Quốc. Loại gấm này được được dệt rất đẹp, sợi tơ dọc được dệt thành hai lớp là lớp mặt và lớp đáy, vì vậy mà cổ còn có tên gọi là "Trùng Cẩm".

Bánh ngọt Tô Châu

Bánh ngọt Tô Châu nổi tiếng nhờ hương vị ngọt, xốp, mềm và dẻo của nó, có thể nói đây chính là một trong những nết đặc sắc lớn của ẩm thực tô Châu. Ngoài ra, bánh Bát Trân, bánh đậu xanh, kẹo vừng do thôn Đạo Hương sản xuất cũng là những vật phẩm tốt để tặng cho bạn bè, người thân.

Mứt kẹo Tô Châu

Làm mứt kẹo ở Tô Châu có lịch sử từ thời Tam Quốc, và thời nhà Thanh là thời kỳ thịnh vượng nhất của mứt kẹo Tô Châu, trong đó "Trương Tường Phong" nguyên là món ăn cung đình là nổi tiếng nhất. Mứt kẹo Tô Châu hiện có hơn 160 loại khác nhau, trong đó mứt táo sợi vàng, mứt quất, dương mai, ô mai bơ, cửu chế trần bì là nổi tiếng nhất.

Đồ thêu Tô Châu

Dệt thêu Tô Châu đã có lich sử từ thời Xuân Thu cách ngày nay hơn 2600 năm, hàng thêu Tô Châu cùng với hàng thêu Hồ Nam, Tứ Xuyên, Quảng Đông là bốn loại hàng thêu nổi tiếng nhất Trung Quốc. Thêu Tô Châu lấy con người, sông nước, hoa cỏ chim muông, động vật làm đề tài chính.

Ruốc thịt Thái Sương

Ruốc thịt Thái Sương sợi dài và nhỏ, tố chất mềm mại và màu vàng, hương vị tươi ngon. Ruốc được làm từ nguyên liệu chính là thịt lợn mông tươi ngon, thông qua bốn giai đoạn là chia thịt thành sợi nhỏ, luộc ruốc, xào ruốc và sấy ruốc mà chế thành. Ruốc có đặc điểm là có thể bảo quản được lâu, trong điều kiện bình thường có thể giữ được từ 3 đến 4 tháng không mất bị chất , trong môi trường chân không có thể bảo quản được trên một năm.

Tranh tết khắc gỗ Đào Hoa Ụ

Tranh tết khắc gỗ Đào Hoa Ụ Tô châu cùng với tranh tết khắc gỗ Dương Liễu Thanh của Thiên Tân và tranh tết ở trấn Dương Gia tỉnh Sơn Đông là 3 trường phái tranh tết khắc trên gỗ lớn ở Trung Quốc. Tranh tết Đào Hoa Ụ có từ cuối thời nhà Minh, cách ngày nay hơn 350 năm lịch sử , phường sản xuất loại tranh này sớm nhất là ở trên phố Đòa Hoa Ụ, chính vì thế mà tranh mới có tên như vậy. Thời vua Ung Chính, Càn Long là thời kỳ phát triển hưng thịnh nhất của dòng tranh này và cùng với dòng tranh tết Dương Liễu Thanh được mệnh danh là "nam đào, bắc liễu".
    Theo Google

Như list trên thì có vẻ như là gấm Tô Châu là vật phẩm kỳ ngộ

Lược Hữu Tiểu Thành
    Cảm ơn
    26

Quote Nguyên văn bởi Kzou Xem bài viết
    Mình vừa được 1 kỳ ngộ mà thằng NPC muốn mình tìm "đặc sản Tô Châu", ko biết là cái gì ai biết chì giúp mình, thanks.
    bạn thử vào chỗ kỹ viện tìm xem

Cảm ơn
    56

Hình như Tô Châu thì có kẹo hồ lô

Bất Kham Nhất Kích
    Cảm ơn
    0

Vừa nhận dc kỳ ngộ này, hóng cao nhân vào chỉ giáo