Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Cảm ơn
    46

Mặc định [BLTC]--PVP Cái Bang thời kì NC4.

o [BLTC]--PVP Cái Bang thời kì NC4.
    o Nội dung hướng dẫn: Chia sẻ một vài kinh nghiệm pvp cho Cái Bang hiện tại. Thời đại nc4
    oTên NV: ThiếtCái - SV: Quỳ Hoa Bảo Điển

Xin chào các anh em Cái Bang (CB). Như chúng ta đã biết ,đây là giai đoạn hưng thịnh của CB ta từ lúc khởi đầu game tới giờ, với NC4 hiệu ứng vượt trội so với các phái khác. Nhiều người chắc sẽ nghĩ nói về pvp của CB trong giai đoạn này là thừa ,nhưng mình cũng xin chia sẻ một vài kinh nghiệm nho nhỏ khi pvp CB trong thời kì này, mong muốn một CB hoàn thiện hơn, mạnh hơn xứng đáng với tên gọi mà mọi người thường nhắc - Cái Bang Chân Kinh :D
    - Thứ nhất: Sơ lược về NC4 CB tầng 49 và hiệu ứng.
    NC4 CB với hiệu ứng hầu hết là thiên về damage. Khi các bạn xuất chiêu, có tỉ lệ văng ra một mảnh mưa rượu ( tỉ lệ khá cao). Đối phương bị dính debuff này sẽ giảm mạnh né và chính xác ( các bạn khỏi lo thân pháp của mình thấp ) , tăng tỉ lệ bị bạo kich lên tới 18%. Cùng với đó, trong vòng 40s thì cứ 4s sẽ nhận được 1 tầng " tửu thần", mỗi tầng được kèm theo sát thương dương ( cái này đủ 10 tầng thì damage kèm theo sẽ rất lớn và theo hit). Một hiệu ứng nữa là "tửu tỉnh", xuất chiêu có xác suất ra. Tăng 10% tỉ lệ bạo kích bản thân và 20% toàn bộ sát thương
    Sơ qua chúng ta cũng có thể thấy, hiệu ứng NC4 CB thiên hẳn về damage, hiệu ứng nào cũng tăng damage, lại còn bonus damage theo hit, vì thế dùng những set skill ngoại công nhiều hit sẽ có hiệu quả cao nhất.
    - Thứ hai: Nói qua về cách build đồ và các set skill khi chiến đấu.
    Trong giai đoạn này, dường như set ngọc 5 là điều chúng ta cần hướng đến, nếu các bạn có full set ngọc 5 và roll chuẩn thì sẽ max được 3 chỉ số là Lực Tay - Thân Pháp- Thể Phách, vẫn còn dư một vài điểm vào canh khí hay nội tức. 2 chỉ số canh khí và nội tức, nếu canh khí cao hơn thì các bạn nên dị cốt sang nội tức, để tăng mana, vì chúng ta khá ít mana. Xài kim 5 thì ưu tiên max Lực Tay và Thể Phách...
    Các set skill nên sử dụng: +3 bộ bổng của CB,
    +Phong ma trượng pháp ( nên có vì khống chế khá tốt )
    +Ma tâm liên hoàn thủ
    +Xích CYV, đầy đủ càng tốt, huyết vũ lên 5 là lợi thế
    +Thái tổ trường quyền, có đầy đủ và lên 5 được càng hay
    +Cầu Bại Côn,ko hay dùng lắm nhưng nên có để thoát combo dính ngã của hủ cốt chưởng, thoái bộ...
    +Giá chiêu phản qua...
    Trên đây là một vài bộ skill mình hay sử dụng nhất khi pvp, và hầu như ko dùng gì khác ngoài các bộ này, chỉ khi nào đánh chơi chơi thì lôi một vài bộ khác ra.
    - Thứ Ba: Một vài kinh nghiệm pvp nho nhỏ của mình :D
    Đầu tiên khi pvp các bạn phải chuẩn bị tâm lý thật tự tin đã :D. Có tự tin thì tỉ lệ chiến thắng càng lớn...Muốn tự tin thì các bạn nên tập đánh nhiều với các cao thủ của sv, thua nhiều , ăn hành nhiều đi sẽ dẫn đến tâm lý là ko sợ bị thua nữa :)), đánh thoải mái ko bị đè nặng thắng thua thì pk rất vững tay :D. Ở môn nào cũng thế, cho dù đánh ngoài rất hay nhưng khi đánh những trận quan trọng thì hay bị tâm lý, dẫn đến thi đấu ko đúng sức. Nên mình ưu tiên vấn đề này lên đầu :v.
    + Ping ổn định là điều quan trọng, thực ra đối phương cũng thế :D, nên ping tốt là một lợi thế. Đây là điều quan trọng thứ hai.
    + Chọn cách tiếp cận trận đấu hợp lí: Đầu tiên chúng ta phải xem sơ qua đối thủ của mình trước, đồ đạc chẳng hạn, hay nhìn buff của đối phương, xem đối phương build theo đường nào, sẽ xài bộ gì để đánh, sau đó sẽ chọn cho mình set skill phù hợp để đối phó. Tiếp cận trận đấu rất quan trọng, nếu chúng ra tiếp cận trận đấu ko hợp lí thì có thể các bạn sẽ bị ăn combo phủ đầu chẳng hạn, dẫn đến mất bình tĩnh và thua, như một trận bóng đá, nếu tiếp cận ko hợp lí và nóng vội sẽ dẫn đến vỡ trận và tâm lý sợ thua đè nặng, lúc đó ko đủ tỉnh táo để thi đấu nữa :D
    + Với những đối thủ kinh nghiệm thì bạn ko nên Nhạn hành công ( NHC) quá nhiều để tiếp cận, nên tập cho mình cách buông và nhả def hợp lí ( cái này đặc biệt quan trọng khi đánh với những bộ có phá def nhanh như ngọc nữ của NM hay ngọc tiêu của QTD ), rồi từ từ tiến lại gần, hoặc nếu đối phương ko có skill khống chế trên không thì có thể xuyên vân tung để tiếp cận, xuyên vân tung các bạn có thể điều chỉnh được khoảng cách mình bay xa hay gần, khi bị kéo xích hay ma tâm vẫn có thể def dc, còn khi NHC thì ko điểu chỉnh được khoảng cách, nếu bị kéo thì chắc chắn sẽ dính, trừ khi đối phương canh ko chuẩn và ping cực lag.
    - Một bộ skill mình hay xài để tiếp cận đó là Thái Tổ Trường Quyền của TL, ưu điểm của bộ này là chiêu phá def làm ngã đối thủ 100% nếu đang ở dưới đất, trừ khi bị né hay bị khắc bởi đối phương đã nhét target trước khi mình lao đến. Có thể nhét cho đối phương debuff tửu vũ ( cũng dễ lên tửu ). Bộ này mình đánh giá là rất hợp với nc4 của CB, nếu lên 5 hết và đánh chắc tay, hoàn toàn có thể làm set đánh chính được.

-Nhiều người khi đánh với thái tổ sẽ chọn cách nhảy lên, vì thế rất khó phá def dc họ, mình nên chuyển những bộ khống chế trên không. Bộ Phong Ma Trượng Pháp sẽ là ưu tiên cho trường hợp này, bởi có chiêu Tâm Ma Thôi Hồn có khả năng ôm trên không rớt xuống ( giống tiếp thiên bích liên của LHC, nhưng ko cần phải có stack gì cả). Với chiêu này bạn chỉ nên sử dụng khi đối phương nhảy 1 bước, hoặc canh cho đối phương cách mặt đất càng thấp càng tốt thì nãy dùng, vì khi chạm đất, nếu đối phương def thì bạn vẫn phá def dc, sau đó mở combo. Còn đối phương bay lên quá cao, khi chạm đất họ sẽ xài xung phong được ngay.

-Một bộ khống chế trên không khác là Khốc Tang Bổng: Với bộ này thì yêu cầu là phải có stack tửu trước ( tửu này là tửu uống, ko phải tửu vũ ). BỘ này có skill Dục Khốc Vô Lệ, có khả năng đánh rớt đối thủ trên không nếu có stack rượu, sau đó bạn phá def và mở combo khốc tang, cũng khá thấm đấy. Chú ý, chiêu phá def cần lên 6 để có hiệu ứng stun dễ mở combo hơn.
    - Một bộ nữa mình cũng hay để tiếp cận trận đấu là Ma tâm liên hoàn thủ: Bộ này có ưu điểm là phá def khá nhanh, combo dc nhiều chiêu mà ko sợ thua ping, nếu lên lv8 thì thấm lắm đó. Hiện tại mình mới lv3 và max đồ thủ, kéo 1 hit ma tùy không sinh crit 700. Bộ này có giá chiêu Ma tà phân phi rất hay, nếu dùng giá chiêu ma tà phân phi và buff chiêu ma khí tung hoành lên.
    Nếu bạn đỡ dc 1 cái thì bạn sẽ ko bị đánh bay, đánh văng, ngã... Nó như là 1 cái bá thể vàng, một lớp áo tàng hình vậy, đối phương xài xung phong, bạn vẫn có thể xung phong lại ngay trong chiêu của đối phương, bất chấp ping cùi. Bộ này dùng đối phó rất tốt với những bộ đánh xuyên def, đặc biệt là dcb cổ. Nếu đối phương xài dcb cổ mà ko phải là NC4 CB thì mình chẳng sợ luôn, xài ma tâm đánh ngon. Bạn đừng lo chiêu ma khí tung hoành sẽ rút máu, vì chiêu đó damage nội ( mình đã test với nc2VD, nc2 QTD, những phái có nội tức cao thì hút máu rất nhanh, bạn sẽ mau chết ). Với NC4 CB bạn xài chiêu đó cũng chỉ mất vài chục HP/s. HP mình hiện tại là 14k7, xài ma khí tung hoành cũng chỉ mất 34HP/s, nếu bạn đeo bảo vật tốc độ hồi phục thì thực sự chả mất giọt nào. Vừa chống dc đánh bay, lại ko mất HP, lợi quá đúng ko :D
    -Bộ xích CYV với NC4 CB phải nói là quá khủng luôn, 3 xích yên tâm là ra đi 14-15k máu nếu max binh lục và xích ngọc trù 5, nhưng đánh với đối thủ kinh nghiệm thì cũng khó xài, bạn chỉ nên canh đối thủ NHC thì hãy xài. Nói chung bộ này xài tùy vào kinh nghiệm, các bạn thực chiến nhiều sẽ biết lúc nào có thể giật được. Bộ này khắc chế hủ cốt chưởng khá tốt, phải nói là khắc tinh luôn. :D
    -Bộ Cầu Bại Côn mình ko dùng để đánh chính, nhưng có chiêu buff Phản Bại Vi Thắng có thể ngắt combo khá hay. Trường hợp các bạn bị dính 2 debuff từ giá chiêu và huyết ngưng thất bộ của bộ hủ cốt, trong vòng 7s sẽ ngã. Các bạn có thể canh buff chiêu này lên, sau khi bị ngã, đổi phương ko vào được combo 13 kiếm nguy hiểm được. Hoặc trong trường hợp bị ăn combo 13 kiếm, nếu đối phương buff thoái bộ phản yến ko chuẩn vẫn có thể xài chiêu này. Đối với những cao thủ buff cực chuẩn ko có kẽ hở thì khó xài được, nhưng nếu biết cách xài vẫn khá hiệu quả :D
    - Đả Cẩu Bổng trấn phái CB: Bộ này là bộ damage khủng nhất nếu xài NC4 CB vào thời điểm hiện tại. Nhưng nhược điểm là chiêu phá def ko dc nhanh cho lắm, mình thường chỉ xài bộ này khi máu dưới 50% sẽ có hiệu ứng như DCB cổ. Còn khi tiếp cận trận đấu sẽ ko xài bộ này. Bộ này rất dễ đánh, chắc ai chơi CB cũng đánh bộ này mà. Đơn giản phải ko.
    -Bộ Linh Xà Bổng có chiêu nộ damage rất to nếu có stack độc. Nhưng hiện tại võ kỹ đã ko còn nhanh như trước nên khá khó xài, mình thường xài đi tứ hải là chủ yếu, trong trận nếu bất ngờ phá def dc thì 1 nộ linh xà cũng 50% máu đó.

Trên đây chỉ là một vài kinh nghiệm nho nhỏ khi pvp của mình. Và chỉ sử dụng các set skill đã nêu, mong cộng đồng CB sẽ phát triển mạnh mẽ hơn. Thanks các bạn quan tâm :D
    Lần sửa cuối bởi Tuấn Lãng Tử; 17-11-2014 lúc 12:30 PM

2. Có 8 thành viên cảm ơn Tuấn Lãng Tử cho bài viết này:

alktumat (27-06-2015), Đông.Phương (17-11-2014), Lục Hạo Hoa Sơn (13-11-2014), SátPhong (14-11-2014), Tiểu Vũ Đoạt Mệnh (15-11-2014), Uyên Ương (13-11-2014), VươngNgữYên (13-11-2014), __GaChip__ (17-11-2014)

Lô Hỏa Thuần Thanh

Cảm ơn
    77

Mặc định Re: [BLTC]--PVP Cái Bang thời kì NC4.

Thanh niên oánh Thanh Phong Kiếm NC2 VĐ bá đạo trên từng hạt gạo chuyển qua CB cũng ghê không kém
    Bài viết khá hay ! vote anh em Fan CB

Sơ Khuy Môn Kính
    Cảm ơn
    6

Mình góp ý nha:
    - Nội dung rất ok và chất lượng. Không cần bàn
    - Hình thức nên trình bày lại 1 tẹp cho dễ đọc, bắt mắt hơn.
    Chúc thớt thăng hoa (y)

Cảm ơn
    46

Quote Nguyên văn bởi SátPhong Xem bài viết
    Mình góp ý nha:
    - Nội dung rất ok và chất lượng. Không cần bàn
    - Hình thức nên trình bày lại 1 tẹp cho dễ đọc, bắt mắt hơn.
    Chúc thớt thăng hoa (y)
    Mình cũng ít khi viết bài dài như thế này nên cũng ko rõ mấy cái chức năng soạn thảo văn bản trên diễn đàn :D

Bất Kham Nhất Kích
    Cảm ơn
    1

Hay quá. Nọi 4 CB là bá đạo nhất còn gì ...

Cảm ơn
    10

Bổ xung thêm: Các bạn có thể lấy bộ La Hán Quyền để bắt các đối tượng trên không. Bộ Phong ma ko dễ kiếm!

Cảm ơn
    46

Quote Nguyên văn bởi Diệp Cô Thành Xem bài viết
    Bổ xung thêm: Các bạn có thể lấy bộ La Hán Quyền để bắt các đối tượng trên không. Bộ Phong ma ko dễ kiếm!
    Bộ phong ma giờ dễ kiếm mà, 2 tuần farm điểm xanh là dc 1 skill rồi, bây giờ còn nhiều event. Đi bão cát ngoài sa mạc kiếm đổi cũng dc, mà nhiều nhất là event nhật thực bên Kim Lăng, tuần nào cũng ra cả đống skill phong ma trượng. Bộ này ưu điểm là bắt người trên không khá dính.

Bất Kham Nhất Kích
    Cảm ơn
    1

Làm thế nào để vote cho bài của ông thế TuấnLãngTử :x

Sơ Học Sạ Luyện

Cảm ơn
    7

bình chọn cho bạn 1 phiếu :v
    mình thích cái khắc chế tại mình chơi CLC :v đọc để trị Cái Bang Chân Kinh :v

Bất Kham Nhất Kích
    Cảm ơn
    11

Bác làm 1 bài hướng dẫn pvp vd tpk tck được ko :D